RoiKib.com | Men Circumcision Community

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 5384|ตอบกลับ: 21

รีวิวขลิบไร้เลือด คลินิกหมอกัมปนาท นครศรีธรรมราช

[คัดลอกลิงก์]

Vel.
36%

1

12

ตอบกลับ

30 หมื่น

เครดิต

ผู้มีประสบการณ์

เครดิต
308436

เข็มประดับยศ 1เข็มประดับยศ 2เข็มประดับยศ 3

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Vinelor เมื่อ 2023-8-17 14:57

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่านครับ กระทู้นี้จะเป็นการรีวิวการขลิบของผมเอง ข้อมูลอาจจะเยอะหน่อยนะครับ เพื่อจะได้เป็นประโยชน์สำหรับคนที่สนใจ หรือกำลังตัดสินใจเรื่องขลิบ

งั้นเรามาเริ่มกันเลยดีกว่านะครับ
#ทำไมถึงขลิบ - คือก่อนหน้านี้เปิดหัวค้างไว้ได้ตลอด สะอาด เปิดล้างได้ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ทำเพราะชอบหำขลิบเฉย ๆ เลย ไม่มีเหตุผลอื่น

#ขลิบที่ไหน - ผมขลิบแบบไร้เลือดโดยใช้เครื่องมือกับนายแพทย์กัมปนาท พรยศไกร ศัลยแพทย์ระบบทางเดินปัสสาวะ ที่จังหวัดนครศรีธรรมราช ก็เลยค่อยข้างมั่นใจในผลงานว่าจะออกมาดีแน่นอน รวมถึงรู้จักหมอเพราะติดตามเว็บบอร์ดสาริกาสมัยนู้นนนนนน (ค่าใช้จ่ายทั้งสิ้นที่จ่ายไปรวมค่าขลิบ ค่ายา ค่าอุปกรณ์ทำแผลที่ซื้อเองเพิ่มเติมไม่เกิน 15,000 บาทครับ)

#เจ็บไหม - เจ็บครับใครบอกไม่เจ็บอะแปลก โดยเฉพาะตอนเข็มยาชาจิ้ม แต่ก็แค่ตอนนั้นแหละครับ พอยาชาออกฤทธิ์ก็เหมือนโดนหยิบหำไปทำที่อื่น 55555 ไม่รู้สึกอะไรเลยคับ เจ็บจี๊ด ๆ อีกทีตอนหลังยาชาหมดฤทธิ์ครับ แต่กินยาพาราเอาอยู่ครับ สำหรับคนขี้กลัว มันเจ็บครับ แต่ทนได้!

#ดูแลแผลหลังขลิบ
        หลังจากขลิบเสร็จแนะนำกินยาแก้ปวดเลยครับ ช่วยได้เยอะจริง ๆ หลังขลิบก็พยายามเดินให้น้อยที่สุดก่อนครับ ถ้ามีช่วงพักได้สัก 2-3 วันด้วยแล้วจะยิ่งดีมากครับ และในส่วนการดูแลแผลนั้นผมทำตามนี้เลย
        ช่วงสัปดาห์แรกหลังการขลิบ หมั่นทานยาพาราทุก ๆ 4-6 ชม. ทานยาแก้อักเสบ ยาลดบวม หรือตามที่แพทย์สั่งอย่างเคร่งครัดเลยครับ จะช่วยลดอาการปวดได้เยอะมาก และดูแลเรื่องอาหารการกินเป็นพิเศษ เลี่ยงแอลกอฮอล์ ของหมักดองไปก่อน งดออกกำลังกายหนัก หรือระวังงานที่ใช้แรงเยอะ
        หลังขลิบให้คุยกับหมอให้เข้าใจนะครับว่าสามารถเปิดแผลครั้งแรกได้วันไหน ส่วนของผมนั้นหมอให้เปิดวันรุ่งขึ้นเลย ซึ่งจุดที่ต้องระวังในช่วงที่รอเปิดแผลครั้งแรกคือความชื้นครับ โดยเฉพาะตอนที่ฉี่เพราะจะฉี่ยากกว่าปกติ ฉี่จะควบคุมทิศทางไม่ได้อาจกระเด็นเปื้อนผ้าก็อซได้ แก้ปัญหาได้โดยใช้ขวดนมตัดตูดขวดออก ลอกฟอยล์ปากขวดออกให้เกลี้ยง ล้างทำความสะอาดให้เรียบร้อย แล้วใช้ปากขวดครอบให้ตรงกับรูฉี่ แนะนำให้นั่งฉี่จะช่วยลดการกระจายของฉี่ได้ครับ

*ใครนึกไม่ออกดูภาพตัวอย่างเลย*

หลังแกะผ้าพันแผลครั้งแรก หมอหรือพยาบาลจะสอนให้เราพันแผลเอง ช่วงเวลานั้นตั้งใจศึกษาเลยครับ เราทำตามได้แน่นอน 100% แค่จะทุลักทุเลหน่อยในช่วง 2-3 วันแรก หลังจากนั้นก็จะค่อย ๆ ถนัดขึ้นครับ
        สิ่งที่ต้องใช้ในการทำแผลคือ        

1. ผ้าก็อซ        
        2. น้ำเกลือล้างแผล        
        3. สำลี หรือสำลีก้าน        
       4. ตาข่ายปิดแผลกันติด (แนะนำ)   
       5. เบตาดีนทาแผลสด        
        6. เจลทาแผลสด (แนะนำ)   
        7. โคแบนพันแผล

ตัวอย่าง

*ในรูปคือซื้อใช้เอง ไม่ได้โฆษณา ใช้แบรนด์อื่นก็ได้ ตามนี้ก็ได้เอาที่สะดวก

#การทำความสะอาดแผล
        1. ก่อนแกะผ้าก็อซใช้น้ำเกลือราดให้ชุ่ม คราบน้ำเหลือง คราบเลือดที่เกาะอยู่ที่ผ้าก็อซจะนุ่มลง ตอนที่แกะจะได้ไม่เจ็บ แล้วค่อยๆแกะออก ใช้สำลีก้านชุบน้ำเกลือ เช็ดตามรอยแผลเบาๆให้สะอาดถ้าพวกคราบเลือดแข็งไม่ออกก็ไม่ต้องฝืนเช็ดนะครับ เดี๋ยวมันจะค่อยๆหลุดร่นออกมาเอง
        2. ล้างเสร็จแล้วรอหรือซับเบาๆจนแห้งดี ถึงทาใส่ยาเบตาดีน ช่วงสองอาทิตย์แรกใช้แค่เบตาดีนพอครับ แล้วรอให้แห้งสนิทก่อนพันแผล        

3. ใช้ตาข่ายกันแผลติดปิดทับรอยแผลก่อนพันผ้าก็อซ ช่วยให้เวลาแกะแผลล้างครั้งต่อไปง่ายขึ้น เจ็บน้อยลงครับ
        4. ใช้โคเบนพันทับผ้าก็อซให้พอดี ไม่หลวมและไม่แน่นจนเกินไป จะส่งผลให้บวมได้ พันแล้วทิ้งไว้ดูสักระยะนึง ถ้าไม่มีอาการบวมมากขึ้นหรือแน่นจุกมากเกินไปก็แปลว่าพันแน่นโอเคแล้วครับ
        5. สัปดาห์ที่สองเป็นต้นไป หลังจากทาเบตาดีนแห้งสนิทแล้ว ใช้ขี้ผึ้งทาแผลสดทาทับ รอสักครู่ให้ซึ้มเข้าแผลไม่ไหลเยิ้ม ก่อนจะพันแผล จะช่วยให้แผลสมานตัวเร็วมากครับ
        โดยส่วนตัวเมื่อแผลครบ 14 วัน แผลผมยังไม่แห้งสนิทดีครับ แต่ไม่มีอาการบวม ผมจึงใช้วิธีการเปิดแผลหลังการล้างแผลตอนเย็น เพื่อให้แผลไม่อับชื้นเกินไป แล้วพันปิดแผลก่อนนอนป้องกันการบาดเจ็บจากการขยายตัวช่วงที่หลับ จากที่ใช้วิธีนั้นสังเกตว่าแผลแห้งและสมานตัวได้ดีมากขึ้น

6. หลังจากผ่านมา 21 วันแผลก็สมานตัวกันสนิทเหลือแค่รอยแผลเล็กน้อย ผมจึงเริ่มทาเจลลดรอยแผลเป็น ทาและนวดเบา ๆ รอบรอยขลิบจนตัวยาซึมเข้าผิวหมด ขั้นตอนนี้ควรทำต่อไปสักระยะซึ่งจะช่วยลดโอกาสเกิดคีลอยด์ และยังช่วยให้รอยแผลเรียบเนียนมากขึ้นครับ *ย้ำว่าต้องใช้เวลา และความขยัน*

#ความรู้สึกหลังขลิบ - อันนี้หลายคนถามมาเยอะมาก บางคนเสียวที่หัวมากเดินลำบาก อันนี้ปกติครับ นึกสภาพน้อนที่มีหนังหุ้มอยู่ตลอด วันนึงหนังหายไปน้อนต้องเผชิญโลกด้วยตัวเอง น้อนก็ต้องมีการปรับตัวเป็นธรรมดา เมื่อผ่านไปสักพักจะชินครับ แต่ที่ต้องยอมรับผลที่จะตามมาคือ "หัวด้าน" ซึ่งเกิดจากการเสียดสีที่มากขึ้น บวกกับขาดความชุ่มชื่นครับ ปัญหาของคนขลิบหลักๆ คือหัวจะแห้ง ด้าน และลอก ซึ่งหลายคนกังวลมาก และมันจะเกิดขึ้นครับ แต่ก็แค่ช่วงระยะเวลานึงเท่านั้น เมื่อผ่านจุดนั้นไปที่เคยลอกก็จะหายไปได้เองครับ แล้วหัวด้านจะแก้ยังไง? หัวด้านแก้ไม่ได้ครับ แต่ชะลอได้ ด้วยการใช้เจลลี่บาล์ม พวกวาสลีน น้ำมันมะพร้าว เบบี้ออย อะไรจำพวกนี้ทาเพื่อบำรุงให้หัวชุ่มชื้น จะไม่ค่อยแห้งลอก แต่ถ้าทาแล้วก็ต้องหมั่นทาเป็นประจำครับ ส่วนผมขี้เกียจปล่อยไปเลยช่างมัน

#ขลิบแล้วอึดขึ้นไหม - เอ่ออันนี้จะให้บอกว่าใช่ก็ใช่ครับ เพราะหัวมันด้านขึ้น มันก็เลยรู้สึกได้ไม่ดีเท่ากับตอนยังใสๆอยู่ แต่ก็แลกมากับข้อดีที่ช่วยให้ยืดระยะเวลาความสุขเพิ่มขึ้น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ได้แปลว่าทุกคนจะขลิบแล้วอึดขึ้นนะครับ อึดไม่อึดขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย!!

สุดท้ายแล้วถ้าถามผมว่า "ขลิบแล้วดียังไง" ก็ขอตอบดังนี้ครับ        

1. สะอาด ดูแลง่ายมาก ลดกลิ่นไม่พึงประสงค์        
2. ลดโอกาสการสะสม และการติดเชื้อโรคต่างๆ        
3. หล่อขึ้นเป็นกอง (คหสต.)        
4. (ดู) อวบขึ้นอย่างเห็นได้ชัด *จริงๆเท่าเดิม แต่ดูอ๊วบอวบ แต่ก็มีหลายคนที่บอกว่าอวบขึ้นจริง อาจเพราะไม่มีหนังมารั้งตอนน้อนเติบโตครับ        
5. ใช้งานเสวมาก 🤭

รวบรวมภาพมาให้ชมกันครับ

ก่อนขลิบตอนอ่อนตัว

ก่อนขลิบตอนแข็งตัว

หลังขลิบช่วงแรก (ภาพค่อนข้างน่ากลัวครับ)

ช่วงแผลสมานตัว

หลังแผลหาย

ปัจจุบัน (3 เดือน 16 วัน)

จบการรีวิวอันยาวเหยียดของผมครับ สุดท้ายนี้ก็ขอขอบคุณเว็บบอร์ดนี้ ขอบคุณกลุ่มขลิบในทุกช่องทาง ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่เป็นที่ปรึกษาให้ข้อมูล ให้คำแนะนำตั้งแต่ก่อนขลิบจนถึงปัจจุบัน หัวงว่ากระทู้ของผมจะเป็นประโยชน์ให้กับบอร์ดนี้ได้บ้างนะครับ ถ้ามีข้อผิดพลาดอะไรยังไง ก็ขออภัยด้วยนะครับ

- VINELOR -

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณต้อง เข้าสู่ระบบ เพื่อดาวน์โหลดไฟล์นี้ หากยังไม่มีบัญชี กรุณา ลงทะเบียน

โพสต์ยอดนิยม

4

260

ตอบกลับ

58 หมื่น

เครดิต

ผู้เชี่ยวชาญ

เครดิต
585229

เข็มประดับยศ 1เข็มประดับยศ 2เข็มประดับยศ 3เข็มประดับยศ 4เข็มประดับยศ 5เข็มประดับยศ 6

โพสต์ 2023-8-19 07:28:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หัวเปิดตั้งแต่อ่อนตัวนี่หล่อแท้ๆ เลยครับ

Vel.
8%

0

8

ตอบกลับ

1082

เครดิต

สมาชิกใหม่

เครดิต
1082
โพสต์ 2023-8-19 16:35:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เป็นการรีวิวที่ละเอียดมาก มีประโยชน์มากเลยครับ  น้องชายก็หล่อด้วย   เยี่ยมเลย

Vel.
36%

1

12

ตอบกลับ

30 หมื่น

เครดิต

เครดิต
308436

เข็มประดับยศ 1เข็มประดับยศ 2เข็มประดับยศ 3

เจ้าของ| โพสต์ 2023-8-19 23:01:06 | ดูโพสต์ทั้งหมด
BearMax ตอบกลับเมื่อ 2023-8-19 07:28
หัวเปิดตั้งแต่อ่อนตัวนี่หล่อแท้ๆ เลยครับ

ขอบคุณครับ

Vel.
36%

1

12

ตอบกลับ

30 หมื่น

เครดิต

เครดิต
308436

เจ้าของ| โพสต์ 2023-8-19 23:02:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
kenshiro ตอบกลับเมื่อ 2023-8-19 16:35
เป็นการรีวิวที่ละเอียดมาก มีประโยชน์มากเลยครับ  น้องชายก็หล่อด้วย   เยี่ยมเลย

แอบกลัวจะละเอียดเกินจนใครไม่อยากอ่านเหมือนกันนะครับ 55555

Vel.
22%

0

1

ตอบกลับ

216

เครดิต

สมาชิกทั่วไป

เครดิต
216
โพสต์ 2023-8-21 23:09:40 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทรงสวยเข้ากับรอยคขิปมากครับ

Vel.
2%

0

47

ตอบกลับ

9076

เครดิต

กำลังตัดสินใจ

เครดิต
9076
โพสต์ 2023-8-30 11:08:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณรีวิวที่ละเอียดมากๆนะครับ

Vel.
36%

1

12

ตอบกลับ

30 หมื่น

เครดิต

เครดิต
308436

เจ้าของ| โพสต์ 2023-8-30 16:25:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
runbox7 ตอบกลับเมื่อ 2023-8-30 11:08
ขอบคุณรีวิวที่ละเอียดมากๆนะครับ

ยินดีมาก ๆ ครับ

1

144

ตอบกลับ

88 หมื่น

เครดิต

ผู้เชี่ยวชาญ

เครดิต
889113

เข็มประดับยศ 1เข็มประดับยศ 2เข็มประดับยศ 3เข็มประดับยศ 4เข็มประดับยศ 5เข็มประดับยศ 6

โพสต์ 2023-8-31 02:03:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หล่อเลยครับ
รีวิวละเอียดดีมากครับ

Vel.
5%

0

121

ตอบกลับ

1 หมื่น

เครดิต

กำลังตัดสินใจ

เครดิต
14111
โพสต์ 2023-9-1 19:27:56 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด
แชร์ประสบการณ์เเบบละเอียดมากครับ...
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ข้อความล้วน|อุปกรณ์พกพา|ประวัติการแบน|ROIKIB | รอยขลิบ

GMT+7, 2024-5-21 09:45 , Processed in 0.031318 second(s), 40 queries .